thủ tục Công chứng giấy ủy quyền

Câu hỏi:

Chị tôi sinh sống ở Sài Gòn, muốn uỷ quyền cho tôi ở Đà nẵng cho thuê căn hộ, thì có phải làm thủ tục công chứng Hợp đồng uỷ quyền hay không?

Luật Vạn Phúc trả lời bạn:

Tại Khoản 2, Điều 55 về “Công chứng Hợp đồng uỷ quyền”, Luật Công chứng năm 2014 quy định: “2. Trong trường hợp bên uỷ quyền và bên được uỷ quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.” 

Như vậy, trường hợp này, hợp đồng uỷ quyền sẽ được công chứng tại hai nơi bởi hai tổ chức hành nghề công chứng, nơi người uỷ quyền đang công tác và nơi người được uỷ quyền cư trú.

Tuy nhiên, theo quy định của Luật Nhà ở, thì việc cho thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, do vậy việc công chứng hợp đồng uỷ quyền trong trường hợp này cũng không bắt buộc.

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *